เมื่อปีที่แล้ว Pelikan ผู้ผลิตเครื่องเขียนชั้นนำจากเยอรมนี ประกาศวางจำหน่าย Classic M205 Demonstrator ในโอกาสฉลองครบรอบ 180 ปีของบริษัท ซึ่งได้รับการตอบรับจากตลาดอย่างดีมาก จนทำให้ของขาดจากตลาดเป็นประจำ
เวลาผ่านมาเกือบปี ไรท์ติ้งอินไทย ได้ปากกาด้ามนี้มาครอบครองจาก Massdrop จึงขอมา ‘พรีวิว’ ปากการุ่นพิเศษนี้ให้ทุกท่านได้รับชมกันครับ
อะไรคือปากกาหมึกซึมแบบ Demonstrator?
![](https://writing.in.th/wp-content/uploads/2019/04/IMG_0636.jpg)
หลายคนที่อาจจะเคยใช้ปากกาหมึกซึม อาจจะคุ้นเคยกับปากกาสีใสที่เรียกกันว่า ‘demonstrator’ กันบ้าง แต่หลายคนอาจจะยังไม่เคยรู้จักว่าอะไรคือปากกาแบบนี้ และส่วนมากมักจะเก็บไว้สำหรับปากการุ่นพิเศษ หรือไม่ก็มีราคาแพงพอสมควร
คำว่า ‘demonstrator’ แปลว่า ‘ตัวทดลอง/สาธิต’ ซึ่งก็หมายถึงปากกาที่เป็นตัวสาธิตนั่นเอง แต่เดิมผู้ผลิตสร้างปากกานี้ขึ้นมา เพื่อให้เห็นกลไกภายในของปากกา ใช้สำหรับสาธิตให้ลูกค้านั่นเอง
![](https://writing.in.th/wp-content/uploads/2018/05/DSC7248.jpg)
ในตอนแรก ปากกาลักษณะนี้ผลิตขึ้นมาโดยให้เห็นเป็นบางส่วนเท่านั้น Nibs.com ระบุว่าปากการุ่นแรกที่ผลิตเช่นนี้คือ Parker ซึ่งสร้างช่องให้เห็นการทำงานของท่อแรงดันด้านใน จากนั้นเป็น Sheaffer ที่ทำปากกาลักษณะเดียวกันออกมา จากนั้นในระยะหลังก็มีการผลิตเป็นลำตัวใสทั้งด้าม เพื่อให้เห็นปากกาลักษณะนี้
ทีมงานเคยรีวิวปากกาในลักษณะนี้ไปแล้วครั้งหนึ่ง นั่นก็คือ Sailor 1911 Junior Clear Sparkle นั่นเอง ซึ่งจากเท่าที่ใช้งาน ปากกาลักษณะนี้จำเป็นที่จะต้องทำความสะอาดอย่างต่อเนื่อง
![Sailor 1911 Junior Clear Sparkle Special Edition](https://writing.in.th/wp-content/uploads/2019/03/MNT_0284_DxO.jpg)
Classic M205 Demonstrator และการกลับร่างมาเกิด (อีกครั้ง)
![](https://writing.in.th/wp-content/uploads/2019/04/806558-EBD-806596-EBD-806534-STE-806541-STE-806565-STE-Fuellhalter-Classic-M205-Demonstrator-offen-dyn.-56391-highres.jpg)
ถ้ายังจำกันได้จากรีวิว Pelikan Classic M200 Smoky Quartz ปากการุ่นนี้ถือเป็นรุ่นคู่หูพี่น้องกับ
Souverän 400 ปากการุ่นหรูของบริษัท ความแตกต่างประการเดียวคือหัวปากกาไม่ได้ผลิตจากทองคำ 14 กะรัต ทำให้ราคาถูกกว่า และถือเป็นรุ่นสูงสุดของกลุ่มเครื่องเขียนระดับ Elegance
แต่การกล่าวเช่นนี้ ก็ไม่ได้แปลว่าปากการุ่นนี้จะไม่มีความต่างอยู่เลย ประการแรกคือโลหะตกแต่งที่เป็นสีเงิน ที่บ่งบอกจากรหัสลงท้ายด้วยเลข 5 (xx5) ขณะที่คู่ฝาแฝดอย่าง Classic M200 จะตกแต่งด้วยสีทอง และใช้ตัวเลขรุ่นลงท้ายด้วยเลข 0 (xx0)
![](https://writing.in.th/wp-content/uploads/2019/04/IMG_20190320_152731_DxO-min.jpg)
อีกประการหนึ่งคือ M200 วางจำหน่ายมาตั้งแต่ปี ค.ศ. 1985 แต่ขณะที่รุ่น M205 เริ่มวางจำหน่ายตั้งแต่ปี ค.ศ. 2005 เป็นต้นมา เรียกได้ว่าที่มาและปีต่างกันพอสมควร
ข้อมูลจาก The Pelikan’s Perch เว็บไซต์เครื่องเขียนของสาย Pelikan ระบุว่า M205 เริ่มวางจำหน่ายครั้งแรกในปี 2009 โดยเป็นรุ่นตัวด้ามใส (demonstrator) จากนั้นจึงห่างหายไป แล้ววางจำหน่ายอีกทีเมื่อปี ค.ศ. 2009 ถึง 3 สีรวด ประกอบไปด้วย สีแดง สีขาว สีดำ และสีพิเศษ สีน้ำเงินโปร่งใส ก่อนที่จะออกสีอื่นๆ เช่น สีน้ำตาล สีพลอยม่วงดอกตะแบกใส (Amethyst Demonstrator) เป็นต้น
![](https://writing.in.th/wp-content/uploads/2019/04/IMG_20190320_152411_DxO-min.jpg)
ในปี ค.ศ. 2018 Pelikan ได้ออกปากกาในกลุ่ม Classic 205 จำนวน 2 รุ่น คือ Olivine ที่เป็นสีประจำปี ออกคู่กับหมึก Edelstein และ Demonstrator ที่ออกมาอีกครั้งในวาระฉลองครบรอบบริษัท 180 ปีนั่นเอง
สำหรับ Classic M205 Demonstrator ที่ออกในปี 2018 มีความแตกต่างจากรุ่นปี 2005 อยู่เล็กน้อย ตรงที่ส่วนหัวของปลอกปากกา เปลี่ยนจากสีดำสนิททั้งหมด กลายเป็นเคลือบโลหะสีเงินแบบเดียวกับปากการุ่นอื่นในระยะหลัง นอกจากนั้นแล้วก็แทบจะไม่แตกต่างกันเลย
ข้อมูลทางเทคนิค
![Classic M205 Demonstrator](https://writing.in.th/wp-content/uploads/2019/04/IMG_20190320_152524_DxO-min.jpg)
- ความยาว: 12.49 เซนติเมตร
- ความยาวตัวด้าม: 8.20 เซนติเมตร
- ความยาวปลอกปากกา: 5.58 เซนติเมตร
- ความยาวเมื่อสวมปลอกท้ายด้าม: 14.50 เซนติเมตร
- เส้นผ่าศูนย์กลาง: 1.16 เซนติเมตร
- น้ำหนัก: 13.89 กรัม
- หัวปากกา: Extra-fine (จ่ายเพิ่ม), Fine, Medium และ Broad
- ราคาจำหน่ายแนะนำ (ต่อด้าม): 125 ยูโร (ประมาณ 4,470 บาท)
บรรจุภัณฑ์และปากกา
ทีมงานได้รับปากกาในบรรจุภัณฑ์ที่เรียบง่าย ด้านนอกมาด้วยกล่องกระดาษแข็งสีขาวปกติของบริษัท
![](https://writing.in.th/wp-content/uploads/2019/04/IMG_20190320_151633_DxO-min.jpg)
เมื่อเปิดออกมา ด้านในจะเป็นกล่องกระดาษแข็งสีเงินเข้ม-น้ำตาลอีกชั้นหนึ่ง ซึ่งภายในจะบรรจุปากกาเอาไว้ สามารถใช้ลิ้นของกล่องทางขวามือ ดึงถาดออกมาเพื่อเจอกับปากกา ที่จะใส่เอาไว้ในซองใส่ปากกาสีขาว ทำจากหนังเทียม และผูกโบว์เอาไว้อย่างเรียบง่าย
ตัวซองสีขาวประทับตราของบริษัทเอาไว้
![กล่องปากกา](https://writing.in.th/wp-content/uploads/2019/04/IMG_20190320_151924_DxO-min.jpg)
![กล่องด้านในพร้อมซองใส่ปากกา](https://writing.in.th/wp-content/uploads/2019/04/IMG_20190320_151945_DxO-min.jpg)
![ตราประทับของบริษัทบนซอง](https://writing.in.th/wp-content/uploads/2019/04/IMG_20190320_151950_DxO-min.jpg)
ด้านล่างของกล่อง มีการใส่คู่มือและแนวทางการดูแลรักษาปากกา รวมถึงข้อมูลประกัน ห่อด้วยกระดาษสาอย่างดี เรียกว่าทำออกมาได้ดีเป็นอย่างมาก
![](https://writing.in.th/wp-content/uploads/2019/04/IMG_20190320_152022_DxO-min.jpg)
![](https://writing.in.th/wp-content/uploads/2019/04/IMG_20190320_152103_DxO-min.jpg)
เมื่อแกะซองออกมา ก็พบกับปากกาทันที ตัวปากกามีการคล้องป้าย (tag) ระบุข้อมูลเอาไว้ สำหรับรุ่นที่ทีมงานได้รับเป็นหัวเขียน F (Fine) ครับ
![](https://writing.in.th/wp-content/uploads/2019/04/IMG_20190320_152154_DxO-min.jpg)
![Demonstrator และชื่อรุ่นชัดเจน](https://writing.in.th/wp-content/uploads/2019/04/IMG_20190320_152202_DxO-min.jpg)
ตัวปากกายังคงการออกแบบในลักษณะเดียวกับของ Pelikan Classic M200 แทบจะทุกประการ ความต่างอย่างเดียวคือส่วนที่ตกแต่งด้วยโลหะทั้งหมดจะถูกชุบด้วยโลหะสีเงินเท่านั้น นับว่าเรียบง่ายและหรู แม้จะไม่โดดเด่นเท่ากับสีทองก็ตาม
![](https://writing.in.th/wp-content/uploads/2019/04/IMG_20190320_152320_DxO-min.jpg)
![](https://writing.in.th/wp-content/uploads/2019/04/IMG_20190320_152333_DxO-min.jpg)
![](https://writing.in.th/wp-content/uploads/2019/04/IMG_20190320_152336_DxO-min.jpg)
![](https://writing.in.th/wp-content/uploads/2019/04/IMG_20190320_152339_DxO-min.jpg)
ส่วนหัวของปลอกปากกา ก็เป็นสีเงินด้วยเช่นกัน
![โลโก้ Pelikan](https://writing.in.th/wp-content/uploads/2019/04/IMG_20190320_152353_DxO-min.jpg)
![หัวปากกา](https://writing.in.th/wp-content/uploads/2019/04/IMG_20190320_152616_DxO-min.jpg)
![](https://writing.in.th/wp-content/uploads/2019/04/IMG_20190320_152437_DxO-min.jpg)
สิ่งที่ทำให้ปากการุ่นนี้โดดเด่นและแตกต่างจากปากกาตัวอื่นๆ ที่เคยรีวิว อยู่ที่การใช้เรซินใส ซึ่งบริษัทระบุว่าทำค่อนข้างยาก และจะต้องทำให้ไม่เหลืองหากใช้ไปในระยะยาว สำหรับความทนทานของปากกาตัวนี้ ต้องถือว่าทำได้ดี และมีน้ำหนักเบา
เนื่องจากทีมงานไม่ได้ทดสอบการเขียน เพราะเคยทดสอบไปแล้วในรีวิวของ Smoky Quartz จึงขออนุญาตข้ามในส่วนนี้ไปครับ
สรุป
![](https://writing.in.th/wp-content/uploads/2019/04/IMG_20190320_152427_DxO-min.jpg)
ในเรื่องของการเขียน ทีมงานคงไม่ขอกล่าวถึง เนื่องจากประสบการณ์ในการเขียนของปากการุ่นนี้ไม่ต่างจาก M200 ซึ่งเคยรีวิวไปแล้ว และสามารถใช้งานได้อย่างโดดเด่นแน่นอน
สิ่งที่เห็นชัดเจน คือเรื่องของตัวปากกาที่ทำออกมาเป็นโปร่งแสง เห็นทุกกลไกและทุกส่วนของปากกา เป็นเอกลักษณ์และสวยงามอย่างยิ่ง เรียกว่าพกไปใช้ที่ไหนจะต้องเรียกความสนใจได้อย่างแน่นอน และถ้าหมึกสีสวยด้วย ก็จะได้เห็นสีหมึกสวยๆ ด้วยเช่นกัน
อย่างไรก็ตาม สิ่งที่จะต้องกังวลกันสำหรับปากกาลักษณะแบบนี้ (demonstrator) คือเรื่องของการใช้ระยะยาว รวมถึงการทำความสะอาดและการติด (stain) ของหมึกที่ใช้ด้วย นับว่าเป็นเรื่องจุกจิกของการใช้ปากกาลักษณะนี้อยู่ไม่ใช่น้อย
นอกจากนั้นแล้วปากการุ่นนี้ (ไม่ว่าจะเป็น M200/205) คือเรื่องของรอยขนแมวที่เกิดขึ้นได้ง่ายมาก สำหรับรุ่นที่เป็นสีอาจจะไม่มีอะไรมาก แต่สำหรับรุ่นสีใสนี้ถ้าเป็นรอยนิดเดียวก็สามารถเห็นได้แล้ว ของทีมงานเองก็พบรอยจากโรงงานตั้งแต่ตอนแรกที่แกะกล่องในส่วนของปลอกปากกาที่เสียดสีกับตัวด้าม (มีเล็กน้อยมาก)
ปากการุ่นนี้ไม่มีวางจำหน่ายในประเทศไทย ดังนั้นแล้วหนทางเดียวคือการซื้อจากต่างประเทศ ซึ่งจะมีปัญหาในเรื่องของประกัน นอกจากนั้นแล้วยังเป็นรุ่นที่ผลิตมาจำนวนจำกัด สินค้าคงเหลือจึงไม่น่าจะเหลือมากแล้ว ใครที่อยากได้อาจจะต้องรีบหาซื้อมาเป็นเจ้าของครับ
You must be logged in to post a comment.